Đất sử dụng 50 năm có nghĩa gì và có an toàn không ?

ĐẤT 50 NĂM LÀ GÌ ?

– Đất được sử dụng vào mục đích kinh tế thì sẽ được cấp sổ đỏ có thời hạn 50 năm. Ví dụ: đất sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, công nghiệp, đất thương mại, dịch vụ …
 
Mua dự án đất sổ 50 năm có bị mất trắng không?
– Theo quy định của pháp luật, doanh nghiệp trong nước, ngoài nước đều chỉ được giao đất 50 năm nhằm phòng ngừa việc chủ đầu tư “ôm” đất quá lâu, gây lãng phí quỹ đất.
– Khi chuyển sang đất ở, quyền sử dụng đất là của các chủ sở hữu căn hộ, được cấp sổ hồng sử dụng ổn định lâu dài như bình thường.
Đất sử dụng 50 năm có nghĩa gì và có an toàn không ?
Luật đất đai
 
Hết thời hạn 50 năm đất có bị thu hồi không?
Theo khoản 3 Điều 210 của Luật Đất đai 2013:
– Đất nông nghiệp nếu hết hạn có nhu cầu tiếp tục khai thác thì gia hạn tiếp.
– Những trường hợp sử dụng đất còn lại được quyền gia hạn thêm thời gian sử dụng đất.
– Thủ tục gia hạn sẽ được Chủ đầu tư thực hiện trước ít nhất 6 tháng, phí gia hạn từ 2-5% giá trị căn hộ.

Đất 50 năm có tốt hay không?

– Hầu hết Nhà đầu tư lo ngại sau 50 năm đất sẽ bị thu hồi … nên muốn sở hữu đất vĩnh viễn. Tuy nhiên đất vĩnh viễn vẫn có thể bị nhà nước thu hồi khi cần làm dự án công như cầu, đường,…
– Nếu nhà nước cần thu hồi đất để làm dự án công:
+ Đối với đất vĩnh viễn nhà nước sẽ giải toả và đền bù.
+ Đối với đất 50 năm nhà nước không thể thu hồi luôn mà phải đợi hết thời hạn 50 năm mới có thể thu hồi.

Vì vậy nên, ngoài mục đích sử dụng ra, đất 50 năm chỉ khác đất vĩnh viễn là cần phải làm thủ tục gia hạn.
 
Hy vọng rằng bài viết này sẽ giúp nhà đầu tư hiểu rõ hơn về “đất 50 năm” Và tự tin hơn …
TÓM TẮT NHỮNG ĐIỀU CẦN BIẾT KHI SỞ HỮU ĐẤT SỬ DỤNG 50 NĂM

Mua dự án đất sổ 50 năm có bị mất trắng không?

chỉ được giao đất 50 năm nhằm phòng ngừa việc chủ đầu tư “ôm” đất quá lâu

❖ Đất thời gian sử dụng 50 năm có tốt không?

Hầu hết Nhà đầu tư lo ngại sau 50 năm đất sẽ bị thu hồi

Hết thời hạn 50 năm đất có bị thu hồi không?

Đối với đất 50 năm nhà nước không thể thu hồi luôn mà phải đợi hết thời hạn 50 năm mới có thể thu hồi

LIÊN HỆ TRỰC TIẾP CHỦ ĐẦU TƯ

Quý khách hàng vui lòng liên hệ trực tiếp chủ đầu tư theo: HOTLINE TƯ VẤN 24/7: 0938.02.6163 hoặc cung cấp nội dung theo mẫu bên dưới, chúng tôi sẽ phản hồi trong thời gian sớm nhất. Chân thành cảm ơn Quý khách hàng đã quan tâm đến các dự án của chúng tôi đầu tư, cũng như là dự án mà chúng tôi phát triển và phân phối!




    Bình luận

    Bài Viết Cùng Chuyên Mục

    Trả lời